Dokar kamun kifi

Dokar kamun kifi
area of law (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na corporate law (en) Fassara
Kifi a Tafkin Tondano, Indonesia

Dokar kifi wani yanki ne mai tasowa kuma na musamman na doka. Dokar kifi ita ce nazarin da nazarin hanyoyin gudanar da kifi daban-daban kamar su hannun jari na kamawa misali Quotas na Mutum; TURFs; da sauransu. Nazarin dokar kamun kifi yana da mahimmanci don samar da jagororin manufofi waɗanda ke kara dorewa da tilasta bin doka.[1] Wannan takamaiman yanki na shari'a ba a koyar dashi a makarantun shari'a na duniya, wanda ke barin komai na bayar da shawarwari da bincike. Dokar kamun kifi kuma tana la'akari da Yarjejeniyar kasa da kasa da ka'idojin masana'antu don nazarin ka'idojen kula da kamun kifin.[2] Bugu da kari, dokar kamun kifi ta haɗa da samun damar yin adalci ga ƙananan kamun kiɗa da al'ummomin bakin teku da na asali da kuma batutuwan aiki kamar dokokin aikin yara, dokar aiki, da dokar iyali.[3]

Wani muhimmin bangare na bincike da aka rufe a cikin dokar kamun kifi shine lafiyar abincin teku. Kowace ƙasa, ko yanki, a duniya tana da matakai daban-daban na tsaron abinci na teku da ka'idoji. Wadannan ka'idoji na iya ƙunsar manyan tsarin kula da kifi ciki har da quota ko tsarin rabon kamawa. Yana da mahimmanci a yi nazarin ka'idojin tsaro na abincin teku a duk duniya don samar da jagororin manufofi daga ƙasashen da suka aiwatar da ingantaccen tsare-tsare. Har ila yau, wannan rukunin bincike na iya gano wuraren ingantawa ga ƙasashen da basi riga sun iya sarrafa ƙa'idodin aminci na abincin teku masu inganci ba.

Dokar kifi ta haɗa da nazarin dokokin Kiwon kifi da ka'idoji. Aquaculture, wanda aka fi sani da aquafarming, shine noma na kwayoyin ruwa, kamar kifi da tsire-tsire na ruwa. Wannan rukunin bincike ya haɗa da ka'idojin ciyar da dabbobi da buƙatu. Yana da mahimmanci a tsara abin da kifi zaici a matsayin abincin sa don hana haɗari ga lafiyar ɗan adam da aminci

  1. National Oceanic and Atmospheric Administration, Fisheries Service, aboutus.htm
  2. Kevern L. Cochrane, A Fishery Manager’s Guidebook: Management Measures and their Application, Fisheries Technical Paper 424, available at ftp://ftp.fao.org/docrep/fao/004/y3427e/y3427e00.pdf
  3. Stewart, Robert (16 April 2009). "Fisheries Issues". Oceanography in the 21st Century – An Online Textbook. OceanWorld. Archived from the original on Apr 28, 2016.

Developed by StudentB